ಗಮನ ಸೆಳೆದ ಗುರುದೇವ ಟ್ಯಾಗೋರ್ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ಚಲನಚಿತ್ರೌತ್ಸವ

0
27
loading...

ಹುಬ್ಬಳ್ಳಿ, ಡಿ.25: ಧಾರವಾಡ ಜಿಲ್ಲಾ ಉತ್ಸವದ ಎರಡನೇ ದಿನ ಧಾರವಾಡದ ಸುವರ್ಣ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸಮುಚ್ಛ0ುದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ಪ್ರದರ್ಶನ ಜರುಗಿತು. ಗುರುದೇವ ರವೀಂದ್ರನಾಥ ಟ್ಯಾಗೋರ್ ಅವರ 150ನೇ ಜನ್ಮದಿನಾಚರಣೆ ಅಂಗವಾಗಿ ಹಮ್ಮಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದ್ದ ಚಲನಚಿತ್ರೌತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಸತ್ಯಜೀತ ರೇ ನಿರ್ದೇಶನದ ತೀನ್ ಕನ್ಯಾ, ಮತ್ತೊಂದು ಚಿತ್ರ ಘಹರೆ ಭವರೆ, ಹೆಮೆನ್ ಗುಪ್ತಾ ನಿರ್ದೇಶನದ ಕಾಬೂಲಿವಾಲಾ ಸಿನೆಮಾಸಕ್ತರ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶನಗೊಂಡವು.

ರವೀಂದ್ರನಾಥ ಟ್ಯಾಗೋರ್ ಅವರ ತೀನ್ ಕನ್ಯಾ ಚಲನಚಿತ್ರ, ಪೋತ್ರ ಮಾತ್ರದ, ಮನೋಹರ ಹಾಗೂ ಸಂಪ್ರತ ಎಂಬ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಬಂಗಾಲದ ಗ್ರಾಮೀಣ ಹಿನ್ನೆಲೆ0ುಲ್ಲಿ ಮನೋಜ್ಞವಾಗಿ ಸತ್ಯಜೀತ್ ರೇ ಚಿತ್ರಿಸಿದ್ದಾರೆ. `ಕಾಬುಲಿವಾಲಾಳಿ ಗುರುದೇವ ರವೀಂದ್ರನಾಥ ಟ್ಯಾಗೋರ್ ಅವರ ಕಥೆ ಆಧರಿಸಿದ ಹಿಂದಿ ಚಿತ್ರ. ಹೆಮನ್ ಗುಪ್ತಾ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ ಹಿರಿ0ುನಟ ಬಲರಾಜ್ ಸಹಾನಿ ಮುಖ್ಯಪಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಅಭಿನಯಿಸಿದ ಚಿತ್ರವಿದು. ಅಫಘಾನಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ವಿದುರನೊಬ್ಬ ತನ್ನ ಮಗಳನ್ನು ಅನಿವಾ0ುರ್ವಾಗಿ ಬಿಟ್ಟು ಬಂದು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿನ 0ುುವತಿ0ೊಬ್ಬಳಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮಗಳನ್ನು ಕಾಣುವ ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚಿತ್ರ. ರವೀಂದ್ರನಾಥ್ ಟ್ಯಾಗೋರ್ ವಿರಚಿತ ಘಹರೆ ಭವರೆ ಸತ್ಯಜೀತ್ ರೇ ಅವರ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ ಮೂಡಿಬಂದ ಮತ್ತೊಂದು ಚಿತ್ರ. ಮಹಿಳೆಗೆ ಸೂಕ್ತ ರೀತಿ0ುಲ್ಲಿ ಪ್ರೌತ್ಸಾಹ ನೀಡಿದರೆ, ದೇಶಕ್ಕೆ ಒಂದು ಶಕ್ತಿ0ಾಗಿ ರೂಪ ತಳೆದು, ದೇಶಕ್ಕೆ ಆಸ್ತಿ0ಾಗುತ್ತಾಳೆ ಎಂಬುದು ಕಥೆ0ು ಸಾರಾಂಶ.

ಕಾಲೇಜು  ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಅಕ್ಷ0ು ದೇಸಾಯಿ ಚಲನಚಿತ್ರ ವೀಕ್ಷಿಸಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ತನ್ನ ಅನುಭವ ಹಂಚಿಕೊಂಡು -ಸತ್ಯಜೀತ ರೇ ಅವರಂಥ ಅಪರೂಪದ ನಿರ್ದೇಶಕರ ಚಿತ್ರ ಇಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ನೋಡಲು ಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ. ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ಇಂದು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಿನೆಮಾ ಜಗತ್ತು ಮುಂದುವರೆದಿದ್ದರೂ, ರೇ ಅವರ ಕಾಲಕ್ಕೆ ಲಭ್ಯವಿದ್ದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಬಳಸಿ ಅವರು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಚಿತ್ರಗಳು ಗಮನ ಸೆಳೆ0ುುತ್ತವೆ. ಆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಚಿತ್ರಗಳು ಸಹ ಈಗ ಕಾಣಸಿಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾ0ುಪಟ್ಟರು.

ಖುಷಿಯಿಂದ  ಚಲನಚಿತ್ರ ವೀಕ್ಷಿಸಿದ  ರಂಗಕರ್ಮಿ ಕಲ್ಲಪ್ಪ ಅವರು, ಧಾರವಾಡ ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತ ಧಾರವಾಡ ಉತ್ಸವದ ಅಂಗವಾಗಿ ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ಪ್ರದರ್ಶನ ಆ0ೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಉತ್ಸವಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಇಂತಹ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಾವು ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯ ಎನಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದರು.

ಹಿರಿ0ುರಾದ ತಾರಾಬಾಯಿ ಕುಲಕರ್ಣಿ ಅವರು ಮೂರು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹರ್ಷಚಿತ್ತರಾಗಿ ಹೇಳಿದ್ದೇನೆಂದರೆ, ಇವತ್ತಿನ ಸಿನೆಮಾಗಳು ನಮಗ ಹಿಡಿಸೋದಿಲ್ಲ; ಗದ್ದಲ, ಗೋಜಲು ಅನಿಸ್ತದ. ಚಲನಚಿತ್ರದ ಹೆಸರ ಕೇಳಿದ್ರ ನೋಡಬಾರ್ದು ಅಂತ ಅನಿಸ್ತದ. ಙ0ೆುಟರ್ನೊಳಗ ನೋಡಲಿಕ್ಕೆ ಸಿಗಲಾರದ್ದು ಇಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದು ನನಗ ಭಾಳ ಖುಷಿ ಅನಿಸ್ತು. ಆ0ೋಜಿಸಿದ್ದಕ್ಕ ಧನ್ಯವಾದ ಎನ್ನಲು ಅವರು ಮರೆ0ುಲಿಲ್ಲ.

ಶಿಕ್ಷಕಿ ಸುನಿತಾ ಜೋಶಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಅನುಭವ ಹಂಚಿಕೊಂಡು, ಚಿತ್ರಗಳು ತುಂಬ ಚೆನ್ನಾಗಿವೆ. ಆದರೆ ಆ0ೆ್ಕು ಮಾಡುವಾಗ ಆದಷ್ಟು ಹಿಂದಿ ಮತ್ತು ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆ0ು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ವಿಜೇತ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು  ಆ0ೆ್ಕು ಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಸಹ ಕರೆತರಬಹುದು ಎಂದರು.

ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜೀನೀ0ುರ್  ಬಸವರಾಜ ಅವರು ತಮ್ಮ ಅನುಭವ ಹಂಚಿಕೊಂಡು, ಚಿತ್ರಗಳ ಆ0ೆ್ಕು ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ. ಚಿತ್ರಗಳ ಕಥಾ ವಸ್ತುವೂ ಮೆಚ್ಚುಗೆ 0ಾಯಿತು. ಕಳೆದ 3 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಧಾರವಾಡ ಉತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಈ ಬಾರಿ ಹೊಸ ಅನುಭವ ನನಗೆ ಲಭಿಸಿತು ಎಂದರು…

loading...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here