ರಹಸ್ಯ ಕ್ಷಿಪಣಿ ನಾಶಕ ಹಡುಗು

0
22
loading...

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಜೆೊತೆ ಅಂತರವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ಅಮೆರಿಕ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಭಾರತದತ್ತ ಒಲವು ತೋರಿದೆ. ಭಾರತದ ಜೊತೆಗೆ ಉಬÀಂುÀು ದೇಶಗಳ ಬಾಂಧÀವ್ಯ ವೃದ್ಧಿಗೆ ಅಮೆರಿಕ ಸಹಮತ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರೂ ಅಲ್ಲಿನ ಪ್ರತಿಂುೊಂದು ನಡೆಂುÀುನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಕಾಣಬೇಕಿದೆ. ಒಂದೆಡೆ ಭಾರತ ವಿಶ್ವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಶಿಪ್ರ ಗತಿಂುÀುಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದು ಬರುತ್ತಿರುವುದು ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಬÀಂುೋತ್ಪಾದನೆಂುÀು ನೆಲೆಂುÀುಾಗಿ ಕೆಟ್ಟ ಹೆಸರನ್ನು ಮಾಡಿರುವುದರಿಂದ ಅಮೆರಿಕಗೆ ಭಾರತದ ಜೊತೆ ಸಂಬಂಧÀ ವೃದ್ಧಿಸಿಕೊಳ್ಳದೇ ಅನ್ಯ ದಾರಿಯಿಲ್ಲ. ಈ ನಡುವೆ ಅಮೆರಿಕ ಕ್ಷಿಪಣಿ ವಿದ್ವಂಸಕ ಂುÀುುದ್ಧ ಹಡಗನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈಗಲೂ ವಿಶ್ವದ ದೊಡ್ಡಣ್ಣ ತಾನೇ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರೂಪಿಸಲು ಹೊರಟಿದೆ. ಬಾಲ್ಟಿಮೋರ್‌ ಬಂದರಿನಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ದೊಡ್ಡಣ್ಣ ಅಮೆರಿಕದ ನಾವಿಕ ಸೇನೆಂುÀುು ಸಕಲ ಸಿದ್ಧತೆಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದ ಗೈಡಡ್‌ ಮಿಸೈಲ್ ನಾಶಕ ಡಿಡಿಜಿ 100 ಂುÀುುಎಸ್‌ ಎಸ್‌ ಝುಮ್ ವಾಲ್ಟಲ ಂುÀುುದ್ಧ ಹಡಗನ್ನು ನಿಂುೋಜಿಸಿದೆ. ಅಮೆರಿಕ ನೌಕಾಪಡೆಂುÀು ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಕ್ಷಿಪಣಿ ನಾಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಇದೂ ಒಂದಾಗಿದ್ದು, ಬರೋಬ್ಬರಿ 4.4 ಬಿಲಿಂುÀುನ್‌ ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ ಗಳಷ್ಟು ಬೆಲೆ ಬಾಳುತ್ತದೆ. ಬÀದ್ರತಾ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಆಗಸದಷ್ಟು ಮೇಲಕ್ಕೆ ನೆಗೆದಿರುವ ಅಮೆರಿಕವೀಗ, ಅತ್ಯಾದುನಿಕ ಂುÀುುದ್ಧ ಹಡಗುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಮುಂಚೂಣಿಂುÀುಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ರಹಸ್ಯ ಚಲನವಲನ 610 ಅಡಿ ಉದ್ದದ ಈ ಂುÀುುದ್ಧ ಹಡಗು ನುಣುಪಾಯಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೋನಿಂುÀು ಆಕಾರವನ್ನು ಗಿಟ್ಟಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಇತರೆ ಹಡಗುಗಳನ್ನು ಹೋಲಿಸಿದಾಗ ನಿಶಬ್ದವಾಗಿ ಸಂಚರಿಸುವ ರಹಸ್ಯ ಚಲನವಲನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಝಮ್ ವಾಲ್ಟ ಹಡಗನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವುದು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭÀವಲ್ಲ. ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಇದು ರಡಾರು ನೆರವಿನಿಂದ ಶತ್ರು ದಾಳಿಂುÀುನ್ನು ನಿಖರವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿ ದಾಳಿಯಿಡುವ ಶಕ್ತಿಂುÀುನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಇದರಲ್ಲಿರುವ ಪವರ್‌ ಪುಲ್ ಗನ್‌ ವ್ಯವಸ್ಥೆಂುÀುು, 600ರಷ್ಟು ರಾಕೆಟ್‌ ನಿಂುÀುಂತ್ರಿತ ಸ್ಪೋಟಕಗಳನ್ನು 111 ಕೀ.ಮೀ. ದೂರದ ವರೆಗೂ ಗುರಿಯಿಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಶಕ್ತಿ 15,000 ಟನ್‌ ಗಳಷ್ಟು ಬಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಝುಮ್ ವಾಲ್ಟಲ ಂುÀುುದ್ಧ ಹಡಗು, ಅತ್ಯಾಧÀುನಿಕ ಮುಂದುವರಿದ ರಕ್ಷಣಾ ತಂತ್ರಗಾರಿಕೆಂುÀುನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. ಇದು 78 ಮೆಗಾವ್ಯಾಟ್‌ ಶಕ್ತಿಂುÀುನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿದೆ ಹೊಚ್ಚ ಹೊಸ ಪೋಕ್ಸ್‌ ವ್ಯಾಗನ್‌ ಹ್ಯಾಚ್‌ ಬ್ಯಾಕ್‌ ಕಾರು 60 ಕೋಟಿ ಪಾವತಿಸಿ ದುಬೈ ಪ್ಯಾನ್ಸಿ ನಂಬರ್‌ ಪೇಟ್‌ ಖರೀದಿಸಿದ ಭಾರತೀಂುÀು ಉದ್ಯಮಿ ಹಬ್ಬದ ಸಂಭÀ್ರಮಕ್ಕೆ ಪೋರ್ಡ ಇಕೊಸ್ಪೋರ್ಟ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ ಸಿಗ್ನೇಚರ್‌ ಎಡಿಷನ್‌ ಬಿಡುಗಡೆ ಲೇಸರ್‌ ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ದೇಶನದ ಶಕ್ತಿ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಇದರಲ್ಲಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಈ ಬಲಶಾಲಿ ಂುÀುುದ್ಧ ಹಡಗಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅಳೆಂುÀುುವುದು ಅಥವಾ ತಾರತಮ್ಯ ಮಾಡುವುದು ಅಸಾಧÀ್ಯ. ಕ್ಷಿಪಣಿ ತೋಮಾಹಾಕ್‌ ಕ್ರೂಸ್‌ ಕ್ಷಿಪಣಿ, ಇವಾಲ್ವಡ್‌ ಸೀ ಸ್ಪಾರೋ ಮಿಸೈಲ್, ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ ಸರ್ಪೆಸ್‌ ಟು ಏರ್‌ ಮಿಸೈಲ್, 80 ಮಿಸೈಲ್ ಟ್ಯೂಬ್ ಗಳಿಂದ ಆ್ಯಂಟಿ ಸಬ್ ಮರೈನ್‌ ರಾಕೆಟ್ ದಾಳಿಂುÀುನ್ನಿಡಲು ಝಮ್ ವಾಲ್ಟ ಸಕ್ಷಮವಾಗಿದೆ. ಚಾಲನೆ ಅಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಶೈಲಿಂುÀುಲ್ಲಿ ಮುಂದಕ್ಕೆ ತಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಹಡಗು ಬಹಳ ಸಲೀಸಾಗಿ ಮುಂದಕ್ಕೆ ತೆರಳಲು ಸಹಾಂುÀುವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಅಭಿಪ್ರಾಂುÀುಪಡುತ್ತಾರೆ. ನಾವಿಕರು 147ರಷ್ಟು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ನಾವಿಕರು ಇದರಲ್ಲಿ ಸಂಚರಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. 1930ರ ಬಳಿಕ ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳನ್ನು ಇದರಲ್ಲಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ನಾವಿಕರು ಎಲ್ಲ ರೀತಿಂುÀು ತರಬೇತಿಂುÀು ತರಬೇತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿರುತ್ತಾರೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಅಗತ್ಯ ಬಂದ ಸಂದಭÀರ್ದಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಅವರಿಗೆ ಖಾಸಗಿ ಕೊಠಡಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಂುÀುನ್ನು ಕೊಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ನಾಮಕರಣ ಅಮೆರಿಕದ ನಾವಿಕ ಅಧಿಕಾರಿ ಹಾಗೂ ಚೀಪ್‌ ಆಪ್‌ ನೇವಲ್ ಓಪರೇಷನ್‌ ಅದಿಕಾರಿಂುÀುಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿರುವ ಅತಿ ಕಿರಿಂುÀು ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಂುÀು ದಿವಂಗತ ಎಲ್ಮೊ ರಸ್ಸೆಲ್ ಬಡ್‌ ಝಮ್ ವಾಲ್ಟ ಜೂನಿಂುÀುರ್‌ (1920-2000) ಅವರ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥವಾಗಿ ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ಇದಕ್ಕಿಡಲಾಗಿದೆ. ಎರಡನೇ ಲೋಕ ಮಹಾಂುÀುುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಬೆಳ್ಳಿ ಪದಕಕ್ಕೆ ಅರ್ಹವಾಗಿರುವ ಅವರು ವಿಂುೆುಟ್ನಾ ಂುÀುುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಚಿಕ್ಕ ಬೋಟ್ ಗಳನ್ನು ಕಮಾಂಡ್‌ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಜನಾಂಗೀಂುÀುತೆ ಮತ್ತು ಲಿಂಗಭೇದಬಾವದ ಹೋರಾಡಿರುವ ಅವರು ಅಮೆರಿಕ ನಾವಿಕ ಪಡೆಂುÀುಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಬದಲಾವಣೆೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದರು. ಹಡಗಿನ ವೇಲಂಸ್ತಿನಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್‌ ಗಾಗಿ 180 ಡಿಗ್ರಿ ವಿಂಡೋ, ಕುರ್ಚಿ ಜೊತೆಗೆ ಕಣ್ಗಾವಲು ಮಾಡಲು ಅನೇಕ ವಿಡಿಂುೋಗಳನ್ನು ಲಗತ್ತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬೃಹತ್‌ ಆಕಾರವನ್ನು ಪಡೆದರೂ ಮೀನುಗಾರಿಕಾ ಬೋಟ್‌ ಗೆ ಸದೃಶ್ಯವಾಗಿ ಇದನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಒಂದೇ ನೋಟದಲ್ಲಿ ಇದರ ಅಪಾಂುÀುವನ್ನು ಮನಗಾಣುವುದು ಕಷ್ಟಸಾದ್ಯವಾಗಿದೆ. ಆಳವಾದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಂುÀುುದ್ಧ, ಭೂಮಿ ದಾಳಿಂುÀುಲ್ಲಿ ಸೈನ್ಯಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ, ಗಾಳಿ ವಿರೋಧಿ, ಮೇಲ್ಮೆ ವಿರೋಧಿ ಹಾಗೂ ಸಾರದೊಳಗಿನ ಂುÀುುದ್ಧ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಇದೂ ಪಡೆದಿದೆ.

loading...

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here